Portugalโปรตุเกส
โปรตุกีส ลีกาไพรเมร่า ลีก้า โปรตุเกส
รอบ 34

เอฟซี ปอร์โต้ vs ซานต้า คลาโรลา ทายผลและเคล็ดลับการเดิมพัน

Estádio Do Dragão, Porto
เดิมพันดีที่สุด
ตัวเลือกของเรา
ผลการแข่งขัน
เอฟซี ปอร์โต้
@ 1.30
68%
ความมั่นใจ
คุณเห็นด้วยกับการทำนายนี้หรือไม่?

คำแนะนำการเดิมพัน

68%
19%
12%
เอฟซี ปอร์โต้เสมอซานต้า คลาโรลา
รวมประตู
เกิน 2.5
@ 1.89
50%
ทั้งสองทีมทำประตู
ไม่ใช่
@ 1.65
56%
โอกาสสองเท่า
เจ้าบ้าน/เสมอ
@ 1.08
44%
แต้มต่อเอเชีย
แฮนดิแคป เจ้าบ้าน -1.5
@ 2.13
47%
ครึ่งแรก
เอฟซี ปอร์โต้
@ 1.83
48%
ครึ่งแรก/เต็มเวลา
เจ้าบ้าน/เจ้าบ้าน
@ 1.96
51.0%
ผลคะแนนที่ถูกต้อง
3:0
@ 7.50
13.3%
อัตราต่อรองอัปเดตทุกชั่วโมง
การวิเคราะห์คำนวณใหม่ทุก 2 ชั่วโมง
ปิดกั้น 2 ชั่วโมงก่อนเริ่มเกม

วิเคราะห์โดยผู้เชี่ยวชาญ

David Coleman
David Coleman นักวิเคราะห์ฟุตบอลอาวุโส
75% 20+ ปี
3 นาทีอ่าน

การแข่งขันฟุตบอลพรีเมียร์ลีกโปรตุเกส ในนัดที่พบกับกันระหว่าง เอฟซี ปอร์โต้ และ ซานตา คลารา ที่สนามเอสตาดิโอ ดู ดราโก บนดินแดนเหย้าของเจ้าบ้าน ในวันอาทิตย์ที่ 17 พฤษภาคม 2026 เวลา 16:00 น. เป็นเกมที่มีความสำคัญอย่างยิ่งยวดต่อทั้งสองทีม โดยเฉพาะสำหรับ เอฟซี ปอร์โต้ ที่กำลังลุ้นเบียดขึ้นนำเป็นอันดับ 1 ...

อ่านวิเคราะห์เต็มรูปแบบ

ข้อมูลแมตช์

เอฟซี ปอร์โต้
เอฟซี ปอร์โต้ ทำประตูใน 20 นัดหลังสุด
เอฟซี ปอร์โต้ ชนะในลีกติดต่อกัน 4 นัด
เอฟซี ปอร์โต้ ชนะนอกบ้าน 14 จาก 16 นัด (88%)
เอฟซี ปอร์โต้ ยิงจุดโทษได้ทั้งหมด 8 ครั้งในฤดูกาลนี้
เอฟซี ปอร์โต้ เก็บคลีนชีต 20 จาก 32 นัด (63%)
เอฟซี ปอร์โต้ เก็บคลีนชีต 11 จาก 16 นัดในบ้าน (69%)
ซานต้า คลาโรลา
ซานต้า คลาโรลา ยิงจุดโทษได้ทั้งหมด 6 ครั้งในฤดูกาลนี้
ซานต้า คลาโรลา ได้รับใบแดง 4 ใบใน 32 นัดฤดูกาลนี้
ซานต้า คลาโรลา แพ้ในบ้าน 8 จาก 16 นัด (50%)
ซานต้า คลาโรลา ทำประตูได้ 35% หลังนาทีที่ 75 (11 ประตู)
ซานต้า คลาโรลา ทำประตูได้ 32% ใน 15 นาทีแรก (10 ประตู)
ซานต้า คลาโรลา ชนะนอกบ้าน 2 จาก 16 นัด

สถิติสำคัญ

เอฟซี ปอร์โต้13
2เสมอ
0ซานต้า คลาโรลา
2.13เฉลี่ยประตู
40%ทั้งสองทีมทำประตู
40%เกิน 2.5
4 ม.ค. 2569ซานต้า คลาโรลา0-1เอฟซี ปอร์โต้
26 ม.ค. 2568เอฟซี ปอร์โต้1-1ซานต้า คลาโรลา
16 ส.ค. 2567ซานต้า คลาโรลา0-2เอฟซี ปอร์โต้
29 ก.พ. 2567ซานต้า คลาโรลา1-2เอฟซี ปอร์โต้
15 เม.ย. 2566เอฟซี ปอร์โต้2-1ซานต้า คลาโรลา
ดูทุกนัด

อัตราต่อรอง

เจ้ามือรับแทง1X2
10Bet1.104.405.75
1xBet1.444.777.85
Betano1.134.655.30

วิเคราะห์เต็มรูปแบบ

David Coleman
David Coleman
นักวิเคราะห์ฟุตบอลอาวุโส
75% ความแม่นยำ
20+ ประสบการณ์หลายปี
5.5k วิเคราะห์ผล

FC Porto vs ซานต้า คลาโรลา: การต่อสู้เพื่อตำแหน่งแชมป์และพื้นที่ในตารางคะแนน

การแข่งขันฟุตบอลพรีเมียร์ลีกโปรตุเกส ในนัดที่พบกับกันระหว่าง เอฟซี ปอร์โต้ และ ซานตา คลารา ที่สนามเอสตาดิโอ ดู ดราโก บนดินแดนเหย้าของเจ้าบ้าน ในวันอาทิตย์ที่ 17 พฤษภาคม 2026 เวลา 16:00 น. เป็นเกมที่มีความสำคัญอย่างยิ่งยวดต่อทั้งสองทีม โดยเฉพาะสำหรับ เอฟซี ปอร์โต้ ที่กำลังลุ้นเบียดขึ้นนำเป็นอันดับ 1 ของตาราง ด้วยคะแนนสะสม 85 คะแนน จากผลงานชนะ 27 เสมอ 4 และแพ้เพียง 2 นัด การคว้าชัยในเกมนี้จะเป็นกุญแจสำคัญในการรักษาโมเมนตัมและความมั่นใจของทีม เพื่อปิดฤดูกาลอย่างสวยงามและยืนยันสถานะความเป็นเบอร์หนึ่งของลีก

ในขณะที่ฝั่งซานตา คลารา ซึ่งรั้งอยู่อันดับ 12 ของตารางด้วยคะแนน 36 คะแนน จากการชนะ 9 เสมอ 9 และแพ้ 15 นัด กำลังพยายามประคองตัวให้อยู่รอดในโซนกลางตาราง เกมเยือนครั้งนี้ถือเป็นบททดสอบที่ยากลำบากที่สุดของพวกเขา ต้องเผชิญกับพลังแห่งความหวังจากแฟนบอลเจ้าบ้านที่เต็มสนาม การป้องกันไม่ให้เสียประตูหรือทำผลงานให้ดีที่สุดคือเป้าหมายหลัก แม้โอกาสจะดูริบหรี่แต่จิตวิญญาณของการสู้รบยังคงมีอยู่ สำหรับผู้ติดตามการเดิมพัน การวิเคราะห์แนวโน้มของเกมนี้จะมุ่งเน้นไปที่ความแตกต่างของฟอร์มการเล่นและสถิติต่างๆ ที่อาจส่งผลต่อผลลัพธ์สุดท้าย

เมื่อพิจารณาจากสถานการณ์ปัจจุบัน ความได้เปรียบด้านสถานที่เล่นและฟอร์มการเล่นที่ร้อนแรงของ เอฟซี ปอร์โต้ ทำให้พวกเขาเป็นเต็งหนึ่งชัดเจน อย่างไรก็ตาม ฟุตบอลไม่เคยมีการสรุปผลล่วงหน้าจนกว่าเสียงนกหวีดสุดท้ายจะดังขึ้น การเตรียมตัวของทั้งสองทีม รวมถึงกลยุทธ์ทางแทคติคที่จะนำมาใช้ จะเป็นปัจจัยชี้ขาดว่าใครจะครองเกมได้เหนือกว่า ผู้สนใจสามารถติดตามการเคลื่อนไหวของ bookmaker ต่างๆ ที่จะปรับอัตราต่อรองหรือ odds ตามข่าวสารล่าสุดก่อนเกมเริ่มขึ้น เพื่อหาจุดลงทุนที่เหมาะสมที่สุดในการเดิมพันกีฬาชนิดนี้

การวิเคราะห์ฟอร์มการเล่นและสถิติเปรียบเทียบ

เมื่อพิจารณาจากสถานการณ์ปัจจุบันในตารางคะแนน Primeira Liga เอฟซี ปอร์โต้ ที่รั้งตำแหน่งผู้นำด้วยคะแนนสะสมสูงถึง 85 คะแนน แสดงให้เห็นถึงความสม่ำเสมอและความแข็งแกร่งของทีมอย่างชัดเจน ด้วยสถิติชนะ 27 นัด เสมอ 4 และแพ้เพียง 2 นัด ทีมเจ้าบ้านยังคงรักษาโมเมนตัมที่ดีไว้ได้ แม้ว่าจะมีบางช่วงที่ผลงานอาจดูผันผวนบ้าง แต่ภาพรวมยังคงน่าประทับใจ ในทางกลับกัน ซานต้า คลาโรลา ที่อยู่ในอันดับที่ 12 ด้วยคะแนน 36 คะแนน มีสถิติชนะ 9 นัด เสมอ 9 และแพ้ 15 นัด ซึ่งสะท้อนให้เห็นว่าทีมเยือนยังขาดความเสถียรภาพในการเก็บสามแต้มอย่างต่อเนื่อง การเผชิญหน้ากันในครั้งนี้จึงเป็นการชนกันระหว่างทีมที่กำลังลุ้นแชมป์กับทีมกลางตารางที่ต้องการความแน่นอนมากขึ้น เพื่อรักษาสถานะหรือพุ่งขึ้นสู่กลุ่มบนของตาราง

หากเจาะลึกลงไปในฟอร์มล่าสุด 5 นัด ทั้งสองทีมต่างก็แสดงออกมาน่าสนใจ โดย เอฟซี ปอร์โต้ มีผลเป็น แพ้ ชนะ เสมอ เสมอ ชนะ ในขณะที่ ซานต้า คลาโรลา มีผลเป็น ชนะ เสมอ ชนะ เสมอ แพ้ ซึ่งดูเหมือนจะใกล้เคียงกัน อย่างไรก็ตาม เมื่อขยายมุมมองไปยัง 10 นัดหลังสุด ข้อมูลชี้ให้เห็นว่าทั้งสองทีมมีสถิติชนะ 5 นัด เสมอ 3 และแพ้ 2 นัดเท่ากันพอดี สิ่งที่น่าสนใจคืออัตราการยิงประตูเฉลี่ยต่อเกมของทั้งคู่อยู่ที่ 1.4 ประตู ซึ่งบ่งบอกว่าพลังโจมตีของทั้งสองฝั่งมีความคล้ายคลึงกันในระดับหนึ่ง แต่สิ่งที่สร้างความแตกต่างอย่างมีนัยสำคัญคือประสิทธิภาพด้านรับของ เอฟซี ปอร์โต้ ที่เสียเฉลี่ยน้อยกว่าเล็กน้อยที่ 1.0 ประตู ต่อเกม เทียบกับ ซานต้า คลาโรลา ที่เสียเฉลี่ย 1.1 ประตู ต่อเกม ความแตกต่างนี้อาจกลายเป็นปัจจัยชี้ขาดในเกมนี้ โดยเฉพาะเมื่อเล่นในบ้านที่มีบรรยากาศกดดันสูง

ในด้านของโอกาสที่ทั้งสองทีมจะทำได้ประตู (BTTS) สถิติของ เอฟซี ปอร์โต้ ในช่วง 10 นัดหลังมาอยู่ที่ 60% ซึ่งสูงกว่า ซานต้า คลาโรลา ที่มีอัตราเพียง 40% นี่อาจหมายความว่าเกมของ Porto มักจะมีจังหวะเปิดกว้างให้คู่แข่งได้โฉบเข้ามาทำประตูบ่อยครั้งกว่า หรืออาจเกิดจากการที่พวกเขาต้องออกบุกใส่คู่ต่อสู้มากกว่า ทำให้พื้นที่ว่างด้านหลังเปิดออก ในขณะเดียวกัน อัตราการทำ clean sheet ของ Porto อยู่ที่ 30% ต่ำกว่า ซานต้า คลาโรลา ที่มีถึง 50% ซึ่งดูขัดแย้งกับสถานะทีมชั้นนำเล็กน้อย แต่ก็อาจอธิบายได้จากสไตล์การเล่นที่ชอบครองบอลและดันไลน์ป้องกันสูงขึ้น ทำให้เสี่ยงต่อการถูกสวนกลับมากกว่า สำหรับ ซานต้า คลาโรลา การมี clean sheet ถึงครึ่งหนึ่งของจำนวนเกมแสดงให้เห็นว่าแนวรับของพวกเขาสามารถปิดช่องโหว่ได้ดีในบางนัด ซึ่งจะเป็นกุญแจสำคัญหากพวกเขาต้องการมาเอาตัวรอดหรือแม้แต่คว้าชัยชนะจาก Estádio Do Dragão

เมื่อเปรียบเทียบค่าดัชนีรูปแบบการเล่นโดยรวม (Form Comparison) เอฟซี ปอร์โต้ นำห่างด้วยสัดส่วน 72% ต่อ 28% ของ ซานต้า คลาโรลา ซึ่งสะท้อนถึงความเหนือกว่าในแง่ของความมั่นใจและคุณภาพของเกมรุกที่ประเมินค่าได้สูงถึง 63% เทียบกับ 38% ของทีมเยือน ส่วนด้านป้องกันนั้น Porto ก็ยังนำอยู่ด้วย 69% ต่อ 31% แม้ว่าตัวเลขเหล่านี้จะดูไม่ทิ้งกันมากนักในบางมิติ แต่ความได้เปรียบในฐานะทีมเจ้าบ้านและสภาพจิตใจที่พร้อมสำหรับการลุ้นแชมป์ จะทำให้ bookmaker ยังคงกำหนด odds ให้แก่ เอฟซี ปอร์โต้ เป็นทีมเต็งหลัก ผู้วางเดิมพันควรจับตามองว่าความสม่ำเสมอของ Porto จะสามารถเอาชนะความไม่แน่นอนของ ซานต้า คลาโรลา ได้หรือไม่ โดยเฉพาะในจังหวะเปลี่ยนผ่านของเกมซึ่งมักจะเป็นจุดอ่อนของทีมเยือนเมื่อต้องรับมือกับความกดดันจากฝูงชน

การวิเคราะห์แทคติคและรูปแบบการเล่นของทั้งสองทีม

ในแมตช์นี้ที่สนามเอสตาดีโอ ดู ดราเกา เอฟซี ปอร์โต้ จะใช้ระบบ 4-3-3 เพื่อครองบอลและกดดันคู่แข่งอย่างหนัก ด้วยสถานะผู้นำลีกที่มีคะแนนสูงถึง 85 คะแนน และสถิติการทำประตู 64 ประตู แสดงให้เห็นถึงความเฉียบขาดในการโจมตีของทีม อย่างไรก็ตาม การป้องกันก็ถือเป็นจุดแข็งสำคัญเมื่อพวกเขาเก็บ clean sheet ได้ถึง 20 ครั้งจากทั้งหมด 33 นัด ซึ่งสะท้อนถึงความมั่นคงในแนวรับที่มีเพียง 15 ประตูที่เสียไป ในทางกลับกัน ซานตา คลารา ที่อยู่ในอันดับที่ 12 ด้วย 36 คะแนน จะต้องพึ่งพาระบบ 4-3-3 ของตัวเองเพื่อหาช่องว่างจากการสวนกลับ เนื่องจากพวกเขามีสถิติการทำประตูอยู่ที่ 30 ประตู แต่ต้องแลกมาด้วยการเสียไปถึง 40 ประตู ซึ่งหมายความว่าแนวรับของพวกเขาอาจเปราะบางต่อความรวดเร็วและเทคนิคของผู้เล่นปีกของปอร์โต้

เมื่อพิจารณาจากสไตล์การเล่น ปอร์โต้มักจะควบคุมจังหวะเกมผ่านกลางสนามด้วยสามกองกลางที่แข็งแกร่ง ขณะที่ซานตาคลารามักจะเน้นการใช้ความเร็วในการบุกขึ้นหน้า โดยเฉพาะเมื่อได้ลูกตั้งเตะหรือลูกโหม่งจากด้านข้าง อย่างไรก็ตาม ความแตกต่างของฟอร์มการเล่นที่ชัดเจนนี้จะทำให้ปอร์โต้มีข้อได้เปรียบอย่างมากในการครองบอลและสร้างโอกาสทอง ในขณะที่ซานตาคลาราจะต้องพยายามรักษาโครงสร้างทีมให้แน่นหนาที่สุดเพื่อลดพื้นที่ให้กับคู่ต่อสู้ แม้ว่าจะมีการทำผลงานได้ดีในบางช่วงฤดูกาลด้วยการชนะ 9 นัด เสมอ 9 นัด และแพ้ 15 นัด แต่ความไม่สม่ำเสมอของผลงานอาจเป็นอุปสรรคสำคัญเมื่อต้องเจอกับทีมระดับหัวตารางเช่นปอร์โต้

สำหรับมุมมองด้านการเดิมพัน การวิเคราะห์ครั้งนี้ชี้ให้เห็นว่าปอร์โต้มีโอกาสสูงที่จะคว้าชัยชนะด้วย margin ที่ค่อนข้างกว้าง โดยเฉพาะอย่างยิ่งหากพวกเขาสามารถเปิดสกอร์ได้เร็วภายในครึ่งแรก ซึ่งจะช่วยกดดันให้ซานตาคลาราต้องเปิดเกมรุกมากขึ้นและทิ้งช่องว่างให้กับทีมเจ้าบ้าน นอกจากนี้ สถิติ clean sheet ของปอร์โต้ยังบ่งบอกว่าซานตาคลาราอาจพบความยากลำบากในการเจาะแนวรับของเจ้าบ้าน ทำให้ตัวเลือกแบบ Under 2.5 อาจมีความน่าสนใจหากปอร์โต้สามารถปิดเกมได้อย่างมีประสิทธิภาพ อย่างไรก็ตาม ผู้ชมควรติดตามสถานการณ์ล่าสุดก่อนเกมเริ่มเพื่อให้มั่นใจในความแม่นยำของการคาดการณ์

ผู้เล่นสำคัญที่จะกำหนดทิศทางของเกม

เมื่อพิจารณาจากสถิติการทำประตูและผลงานส่วนบุคคลของทั้งสองทีม จะเห็นได้ชัดเจนว่าความสมดุลในเกมรุกเป็นปัจจัยชี้ขาดที่สำคัญที่สุดสำหรับแมตช์นี้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในฝั่งของ เอฟซี ปอร์โต้ ที่พึ่งพาประสิทธิภาพของ Samu อย่างหนักหน่วง ด้วยตัวเลข 12 ประตูและ 1 แอสซิสต์ ทำให้เขาเป็นดาวเตะที่ทำผลงานโดดเด่นที่สุดและถือเป็นหัวใจหลักในการเจาะแนวรับของ ซานต้า คลาโรลา ความสม่ำเสมอในการทำคะแนนของเขาแสดงให้เห็นว่า Samu มีอิทธิพลโดยตรงต่อผลลัพธ์ของเกม และหากเขาสามารถรักษาฟอร์มนี้ได้ตลอด 90 นาที โอกาสที่ Porto จะเปิดสกรูได้อย่างรวดเร็วก็มีสูงมาก นอกจากนี้ การสนับสนุนจากเพื่อนร่วมทีมอย่าง Borja Sainz ก็มีความสำคัญไม่น้อย ด้วยสถิติ 5 ประตูและ 2 แอสซิสต์ แสดงให้เห็นว่าเขาไม่เพียงแต่เป็นตัวทำเกม แต่ยังมีส่วนร่วมกับสกอร์สุดท้ายอย่างต่อเนื่อง ซึ่งช่วยแบ่งเบาภาระจากการพึ่งพาตัวรุกเดี่ยวมากเกินไป

ในขณะที่ William เป็นอีกหนึ่งในสามทหารเสือของ Porto ด้วย 5 ประตู แม้ว่าจะยังไม่มีแอสซิสต์入账但他的存在为对手的防线增添了额外的宽度与威胁,他的跑动和终结能力使得 ซานต้า คลาโรลา 的后卫线不敢轻易内收防守。对于 ซานต้า คลาโรลา 而言,Vinícius Lopes 无疑是最大的希望所在,他以 5 个进球领跑球队的射手榜,尽管没有助攻入账,但他在禁区内的嗅觉和把握机会的能力将是打破僵局的关键。如果他能抓住 Porto 后防线的细微失误,ซานต้า คลาโรลา 就有望在客场带走分数或至少让比赛更加胶着。

除了主要得分手外,Serginho 的 3 个进球和 2 个助攻表明他在中场与前场之间的连接作用不可忽视,他的传球视野能够为队友创造出更多的射门空间,这对于面对高压迫的 Porto 来说至关重要。而 Gabriel Silva 虽然只有 2 个进球,但在关键时刻的爆发力也可能成为 X 因素。从 betting 的角度来看,这些关键球员的状态将直接影响 Over 2.5 和 BTTS 的市场走势。如果 Samu 和 Vinícius Lopes 都能进入状态,那么双方都有进球的可能性会大大增加,进而影响 bookmaker 对 odds 的调整。因此,密切关注这些核心球员的热身情况和首发名单,将是制定投注策略的重要依据。

ประวัติศาสตร์การพบกันโดยตรง: ความเหนือกว่าอย่างชัดเจนของ เอฟซี ปอร์โต้

เมื่อพิจารณาจากสถิติการพบกันโดยตรง在最近 15 นัดที่ผ่านมา แสดงให้เห็นถึงความแตกต่างของความแข็งแกร่งระหว่างสองทีมอย่างชัดเจน โดย เอฟซี ปอร์โต้ สามารถคว้าชัยชนะได้ถึง 13 ครั้ง ในขณะที่มีผลเสมอเพียง 2 นัด และ ซานตา คลารา ยังไม่เคยชนะคู่แข่งรายนี้ได้เลยในระยะเวลาดังกล่าว สถิติเหล่านี้สะท้อนให้เห็นว่า ปอร์โต้ มักจะเป็นฝ่ายครองเกมและปิดท้ายด้วยสามแต้มได้อย่างสม่ำเสมอ ทำให้พวกเขาเป็นตัวเลือกที่ดูน่าเชื่อถือมากที่สุดในแง่ของฟอร์มการเล่นเมื่อเทียบกับคู่ต่อสู้ แม้ว่าจะมีการแข่งขันในลีกโปรตุเกสที่มักมีความผันผวน แต่ความเสถียรภาพของ ปอร์โต้ ในการเอาชนะ ซานตา คลารา นั้นถือเป็นปัจจัยสำคัญที่นักพนันควรนำมาประกอบการวิเคราะห์อย่างละเอียดถี่ถ้วน

ในด้านของจำนวนประตูเฉลี่ยต่อแมตช์อยู่ที่ประมาณ 2.13 ประตู ซึ่งบ่งชี้ว่าเกมส่วนใหญ่ไม่ได้มีคะแนนสูงลิ่วจนเกินไป อย่างไรก็ตาม อัตราส่วนของ BTTS ที่อยู่ที่ 40% แสดงให้เห็นว่าโอกาสที่ทั้งสองทีมจะหาทางทำประตูได้ยังมีอยู่แต่ไม่สูงมากนัก สิ่งนี้อาจหมายความว่า ปอร์โต้ มักจะสามารถรักษาความสะอาดของประตูหรือสร้าง clean sheet ได้บ่อยครั้งกว่าที่จะปล่อยให้คู่แข่งยิงกลับเข้ามา การวิเคราะห์จากผลการแข่งขันล่าสุด เช่น เกมที่ ซานตา คลารา แพ้ 0-1 เมื่อเดือนมกราคม 2026 หรือแพ้ 0-2 ในเดือนสิงหาคม 2024 ชี้ให้เห็นว่า ปอร์โต้ มีประสิทธิภาพในการจบสกอร์ที่ดีและสามารถควบคุมเกมหลังได้ดีเยี่ยม ซึ่งส่งผลให้ odds ของผู้จัดวางเดิมพันมักจะเอื้ออำนวยให้กับฝั่งเจ้าบ้านหรือทีมเยือนที่เป็น ปอร์โต้ อย่างต่อเนื่อง

แม้ว่าจะมีบางเกมที่ ซานตา คลารา สามารถต้านทานและดึงเกมมาสู่จุดเสมอกันได้ เช่น ผลเสมอ 1-1 เมื่อเดือนมกราคม 2025 หรือเกมที่มีประตูมากกว่า 2.5 ประตูในบางนัด แต่โดยรวมแล้ว แนวโน้มยังคงชี้ไปทางความมั่นคงของแนวรับของ เอฟซี ปอร์โต้ นักลงทุนควรสังเกตว่า margin ของการเดิมพันอาจจะไม่กว้างมากนักเนื่องจากสถานะของทีมในตารางคะแนน แต่ความมั่นใจจากสถิติ H2H นี้ทำให้การเลือกฝั่งของ ปอร์โต้ ดูเหมือนจะเป็นกลยุทธ์ที่มีความเสี่ยงต่ำเมื่อเทียบกับผลตอบแทนที่ได้รับ โดยเฉพาะหากพิจารณาถึงความสามารถในการเก็บผลต่างคะแนนที่สม่ำเสมอของพวกเขา

การวิเคราะห์โอกาสเดิมพันและแนวโน้มผลการแข่งขัน

การแข่งขันระหว่าง เอฟซี ปอร์โต้ และ ซานตา คลารา ในศึกปรีメイรา ลีกา ที่สนามเอสตาดิโอ ดู ดรากาออง จะเป็นการพบกันของทีมอันดับหนึ่งที่มีคะแนนนำห่างถึง 85 คะแนน กับทีมกลางตารางอย่างซานตา คลาราที่รั้งอันดับ 12 ด้วย 36 คะแนน จากสถิติโดยรวมแล้ว เอฟซี ปอร์โต้ แสดงให้เห็นถึงความแข็งแกร่งอย่างชัดเจนด้วยการชนะ 27 นัด เสมอ 4 และแพ้เพียง 2 นัด ซึ่งสะท้อนให้เห็นถึงความสม่ำเสมอในการเก็บแต้มเมื่อเทียบกับคู่แข่งที่ต้องพึ่งพาความสม่ำเสมอในการป้องกันมากกว่า โดยซานตา คลารามีสถิติชนะ 9 เสมอ 9 และแพ้ 15 นัด ซึ่งบ่งชี้ว่าพวกเขาสามารถสร้างปัญหาให้ทีมใหญ่ได้บ้าง แต่ขาดความคงเส้นคงวาในผลงานระยะยาว การวิเคราะห์ข้อมูลเหล่านี้ช่วยให้เราเข้าใจบริบทของแมตช์นี้ได้ดีขึ้น โดยเฉพาะเมื่อพิจารณาจากตำแหน่งในตารางคะแนนที่แตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญ

เมื่อพิจารณาจากอัตราต่อรองหรือ odds ที่ bookmaker กำหนดไว้สำหรับผล 1X2 นั้น อัตราต่อรองฝั่งเจ้าบ้านอยู่ที่ 1.12 ซึ่งแปลงเป็นความน่าจะเป็นโดยนัย (implied probability) สูงถึง 68.4% ในขณะที่โอกาสเสมออยู่ที่ 4.33 หรือประมาณ 17.7% และทีมเยือนชนะที่ 5.50 หรือ 13.9% ตัวเลขเหล่านี้สอดคล้องกับสถานะปัจจุบันของทั้งสองทีมอย่างมาก โดยอัตราต่อรอง 1.12 สะท้อนถึงความมั่นใจของตลาดต่อชัยชนะของ เอฟซี ปอร์โต้ อย่างสูง อย่างไรก็ตาม ผู้เดิมพันควรตระหนักถึง margin ของ bookmaker ที่อาจแฝงอยู่ในตัวเลขเหล่านี้ ซึ่งหมายความว่าแม้โอกาสจะดูสูงแต่ผลตอบแทนอาจไม่คุ้มค่าหากไม่มีการจัดการพอร์ตที่เหมาะสม การเลือกเดิมพัน Match Result เป็น 1 ด้วยความเชื่อมั่นระดับ 68% จึงเป็นทางเลือกที่สมเหตุสมผลที่สุดเนื่องจากสอดคล้องกับฟอร์มการเล่นและความแตกต่างของคลาสทีมอย่างชัดเจน

ในส่วนของการวิเคราะห์จำนวนประตู เราคาดการณ์ว่าเกมนี้จะจบลงด้วยผลรวมประตูมากกว่า 2.5 ประตู (Over 2.5) ด้วยความเชื่อมั่นระดับ 50% แม้ว่าจะมีความไม่แน่นอนค่อนข้างสูงเนื่องจากธรรมชาติของเกมลีกโปรตุเกสที่บางครั้งก็เน้นการควบคุมเกมมากกว่าการบุกสวนกลับอย่างรวดเร็ว อย่างไรก็ตาม สถิติการชนะ 27 นัดของ เอฟซี ปอร์โต้ บ่งชี้ว่าพวกเขามักจะเปิดเกมรุกเพื่อปิดดีลชัยชนะ โดยเฉพาะเมื่อเล่นในบ้านซึ่งมักจะมีแรงกดดันน้อยกว่าเมื่อเทียบกับเกมเยือน ทำให้มีโอกาสสูงที่พวกเขาจะยิงได้มากกว่าสองประตูหรือไม่ก็ดึงคู่ต่อสู้มาเข้าทำจนเกิดประตูเพิ่มเติม ส่วนด้านของซานตา คลาราที่มีความสามารถในการทำประตูและไม่เสียประตูลดลง อาจทำให้เกมนี้มีจังหวะเปิดกว้างมากขึ้น ส่งผลให้ความน่าจะเป็นของ Over 2.5 มีน้ำหนักพอที่จะพิจารณาเป็นตัวเลือกเสริมได้

สุดท้ายนี้ สำหรับการเดิมพันประเภท BTTS (Both Teams to Score) เราแนะนำให้เลือกฝั่ง 'No' ด้วยความเชื่อมั่นระดับ 56% เหตุผลหลักมาจากความแข็งแกร่งของแนวรับของ เอฟซี ปอร์โต้ ที่มีโอกาสสูงมากที่จะรักษาประตูของตัวเองให้สะอาดหรือ clean sheet ได้ เนื่องจากซานตา คลาราแม้จะมีศักยภาพในการทำประตูแต่ยังขาดความคมกริบเมื่อต้องเผชิญหน้ากับทีมหัวตารางที่เล่นเกมรับเป็นระบบ นอกจากนี้ การเดิมพัน Double Chance แบบ 1X ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่ปลอดภัยกว่าเล็กน้อยด้วยความเชื่อมั่น 44% ซึ่งช่วยลดความเสี่ยงจากการพลิกล็อกของซานตา คลาราได้บางส่วน แต่อย่างไรก็ตาม การมุ่งเน้นไปที่ผลชนะของเจ้าบ้านและการไม่มีสกอร์จากทั้งสองทีมยังคงเป็นกลยุทธ์ที่ให้มูลค่าทางสถิติที่ดีที่สุดสำหรับการแข่งขันครั้งนี้

สรุปการวิเคราะห์และคำทำนายผลการแข่งขัน

จากการประเมินสถานการณ์โดยรวมของคู่ชิงตำแหน่งแชมป์อย่าง เอฟซี ปอร์โต้ ที่กำลังไล่ล่าจุดสูงสุดของตารางคะแนน Primera Liga ด้วยสถิติอันน่าประทับใจที่ชนะถึง 27 นัดจาก 33 เกม ทำให้พวกเขาเป็นทีมเต็งชัดเจนในการเก็บสามแต้มเต็มหน้าบ้านที่ Estádio Do Dragão เมื่อต้องรับมือกับ ซานต้า คลาโรลา ทีมกลางตารางที่กำลังดิ้นรนเพื่อรักษาอันดับด้วยการเก็บผลเสมอสูงถึง 9 นัด แต่ขาดความสม่ำเสมอในการคว้าชัยชนะ การวางเดิมพันในทิศทางของเจ้าบ้านจึงดูมีความมั่นคงที่สุด โดยเราแนะนำให้เลือกฝั่ง Match Result: 1 ซึ่งมีความมั่นใจสูงถึง 68% เนื่องจากความแตกต่างของคุณภาพผู้เล่นและความกดดันที่ต้องชนะเพื่อให้แน่ใจว่าขึ้นแท่นจ่าฝูง

สำหรับแนวโน้มจำนวนประตู เราคาดการณ์ว่าจะมีมากกว่า 2.5 ประตู (Over 2.5) แม้จะมีความมั่นใจเพียง 50% เนื่องจากสไตล์การเล่นของ Porto มักจะเปิดเกมรุกหนักเมื่อต้องการความแน่นอน ขณะที่ด้านของการยิงเข้าด้วยกันทั้งสองทีม (BTTS) นั้นเรากลับมองไปในทิศทางของ 'No' ด้วยความมั่นใจ 56% ซึ่งสะท้อนถึงความแข็งแกร่งของแนวรับของ Porto ที่มักจะสามารถรักษา clean sheet ได้在面对ทีมระดับกลางตาราง ส่วนตัวเลือก Double Chance: 1X นั้นมีความน่าเชื่อถือต่ำกว่าเนื่องจากโอกาสที่ ซานต้า คลาโรลา จะมาพลิกผลเสมอหรือชนะนั้นค่อนข้างน้อยเมื่อพิจารณาจากฟอร์มปัจจุบันและสถิติการแพ้ 15 นัดตลอดฤดูกาลนี้ จึงแนะนำให้โฟกัสที่ผลชนะของเจ้าบ้านเป็นหลักตามคำแนะนำของ bookmaker และอัตราต่อรอง (odds) ที่เสนอมา

ข้อมูลเพิ่มเติม

เอฟซี ปอร์โต้เอฟซี ปอร์โต้

ดาวซัลโวสูงสุด

Samu
Samuกองหน้า
12ประตู
Borja Sainz
Borja Sainzกองหน้า
5ประตู
William
Williamกองหน้า
5ประตู
Pepê Aquino
Pepê Aquinoกองหน้า
2ประตู
Victor Mow Froholdt
Victor Mow Froholdtกองกลาง
2ประตู

แอสซิสต์สูงสุด

Alberto Baio
Alberto Baioกองหลัง
6แอสซิสต์
Pepê Aquino
Pepê Aquinoกองหน้า
4แอสซิสต์
Gabri Veiga
Gabri Veigaกองกลาง
4แอสซิสต์
Victor Mow Froholdt
Victor Mow Froholdtกองกลาง
3แอสซิสต์
Borja Sainz
Borja Sainzกองหน้า
2แอสซิสต์

ใบเหลือง/ใบแดง

J. Bednarek
J. Bednarekกองหลัง
70
Borja Sainz
Borja Sainzกองหน้า
50
P. Rosario
P. Rosarioกองกลาง
50
William
Williamกองหน้า
31
Francisco Moura
Francisco Mouraกองหลัง
40
ซานต้า คลาโรลาซานต้า คลาโรลา

ดาวซัลโวสูงสุด

Vinícius Lopes
Vinícius Lopesกองหน้า
5ประตู
Serginho
Serginhoกองกลาง
3ประตู
Gabriel Silva
Gabriel Silvaกองหน้า
2ประตู
Wendel
Wendelกองหน้า
1ประตู
Paulo Victor
Paulo Victorกองหลัง
1ประตู

แอสซิสต์สูงสุด

Serginho
Serginhoกองกลาง
2แอสซิสต์
Wendel
Wendelกองหน้า
2แอสซิสต์
Gabriel Batista
Gabriel Batistaผู้รักษาประตู
1แอสซิสต์
Matheus Pereira
Matheus Pereiraกองกลาง
1แอสซิสต์
João Costa
João Costaกองหน้า
1แอสซิสต์

ใบเหลือง/ใบแดง

Serginho
Serginhoกองกลาง
60
Sidney Lima
Sidney Limaกองหลัง
60
Vinícius Lopes
Vinícius Lopesกองหน้า
50
Paulo Victor
Paulo Victorกองหลัง
41
Adriano
Adrianoกองกลาง
50

ฟอร์มรายละเอียด & แมทช์ล่าสุด

เอฟซี ปอร์โต้
10แข่งขันแล้ว
5ชนะ
3เสมอ
2แพ้
แต้ม/เกม1.8
ร้อยละชนะ50%
ประตู/เกม2.4
เฉลี่ยประตู1.4
เฉลี่ยเสียประตู1
ทั้งสองทีมทำประตู60%
คลีนชีต30%
ไม่ทำประตู20%

แมทช์ล่าสุด

10 พ.ค.เยือน เอวีเอส1-3
2 พ.ค.vs อัลเวอร์กา1-0
26 เม.ย.เยือน เอสเทรลลา2-1
22 เม.ย.vs สปอร์ติ้ง ซีพี0-0
19 เม.ย.vs ทอนเดลา2-0
ซานต้า คลาโรลา
10แข่งขันแล้ว
5ชนะ
3เสมอ
2แพ้
แต้ม/เกม1.8
ร้อยละชนะ50%
ประตู/เกม2.5
เฉลี่ยประตู1.4
เฉลี่ยเสียประตู1.1
ทั้งสองทีมทำประตู40%
คลีนชีต50%
ไม่ทำประตู20%

แมทช์ล่าสุด

11 พ.ค.vs นาซิอองนาล2-0
2 พ.ค.เยือน อาโรก้า2-2
26 เม.ย.vs เอสซี บราก้า2-1
18 เม.ย.เยือน คาซา เปีย0-0
11 เม.ย.vs ริโอ อาเว่0-2

ประวัติการพบกัน

สถิติการเดิมพัน

เมตริกค่า
รวมแมทช์15
เฉลี่ยประตู2.13
ทั้งสองทีมทำประตู40%
มากกว่า 2.5 ประตู40%
มากกว่า 1.5 ประตู73%

ประตูต่อทีม

ทีมรวมเฉลี่ย
เอฟซี ปอร์โต้261.73 ต่อเกม
ซานต้า คลาโรลา60.4 ต่อเกม

คลีนชีต

ทีมคลีนชีต
เอฟซี ปอร์โต้9 (60%)
ซานต้า คลาโรลา0 (0%)
4 ม.ค. 2569ไพรเมร่า ลีก้า โปรตุเกสซานต้า คลาโรลา0-1เอฟซี ปอร์โต้
26 ม.ค. 2568ไพรเมร่า ลีก้า โปรตุเกสเอฟซี ปอร์โต้1-1ซานต้า คลาโรลา
16 ส.ค. 2567ไพรเมร่า ลีก้า โปรตุเกสซานต้า คลาโรลา0-2เอฟซี ปอร์โต้
29 ก.พ. 2567ถ้วยโปรตุเกสซานต้า คลาโรลา1-2เอฟซี ปอร์โต้
15 เม.ย. 2566ไพรเมร่า ลีก้า โปรตุเกสเอฟซี ปอร์โต้2-1ซานต้า คลาโรลา
29 ต.ค. 2565ไพรเมร่า ลีก้า โปรตุเกสซานต้า คลาโรลา1-1เอฟซี ปอร์โต้
4 เม.ย. 2565ไพรเมร่า ลีก้า โปรตุเกสเอฟซี ปอร์โต้3-0ซานต้า คลาโรลา
7 พ.ย. 2564ไพรเมร่า ลีก้า โปรตุเกสซานต้า คลาโรลา0-3เอฟซี ปอร์โต้
3 เม.ย. 2564ไพรเมร่า ลีก้า โปรตุเกสเอฟซี ปอร์โต้2-1ซานต้า คลาโรลา
28 พ.ย. 2563ไพรเมร่า ลีก้า โปรตุเกสซานต้า คลาโรลา0-1เอฟซี ปอร์โต้
2 มี.ค. 2563ไพรเมร่า ลีก้า โปรตุเกสซานต้า คลาโรลา0-2เอฟซี ปอร์โต้
19 ธ.ค. 2562ถ้วยโปรตุเกสเอฟซี ปอร์โต้1-0ซานต้า คลาโรลา
22 ก.ย. 2562ไพรเมร่า ลีก้า โปรตุเกสเอฟซี ปอร์โต้2-0ซานต้า คลาโรลา
20 เม.ย. 2562ไพรเมร่า ลีก้า โปรตุเกสเอฟซี ปอร์โต้1-0ซานต้า คลาโรลา
15 ธ.ค. 2561ไพรเมร่า ลีก้า โปรตุเกสซานต้า คลาโรลา1-2เอฟซี ปอร์โต้